afac.com.vn; kiem toan; audit; ke toan; accounting; thue; tax; tham dinh gia; afa , afac.com.vn; kiem toan; audit; ke toan; accounting; thue; tax; tham dinh gia; afa

afac.com.vn; kiem toan; audit; ke toan; thue; tham dinh gia; afa, afac.com.vn; kiem toan; audit; ke toan; thue; tham dinh gia; afa

afac.com.vn; kiem toan; audit; ke toan; thue; tham dinh gia; afa, afac.com.vn; kiem toan; audit; ke toan; thue; afa; tham dinh gia

BẢN TIN PHÁP LUẬT HÀNG TUẦN BCTC

TIỀN LÌ XÌ CHO NHÂN VIÊN CÓ ĐƯỢC TRỪ KHI TÍNH THUẾ TNDN, THUẾ TNCN KHÔNG

Sau Tết Nguyên Đán, các cơ quan, doanh nghiệp khi họp mặt đầu năm thường có khoản tiền lì xì cho cán bộ nhân viên. Vậy khoản tiền này có được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế Thu nhập doanh nghiệp (TNDN), có tính vào thu nhập tính thuế Thu nhập cá nhân (TNCN) hay không?

1. Thuế TNDN

Theo quy định tại Điều 1, Thông tư số 151/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính, và công văn 2489/CT-TTHT của Cục thuế TP. Hồ Chí Minh thì tiền lì xì mừng năm mới (trích từ tiền của tổ chức, doanh nghiệp) được coi là một khoản chi có tính chất phúc lợi chi trực tiếp cho người lao động, nếu có chứng từ hợp pháp và tổng khoản chi không quá 01 tháng lương bình quân thực tế thì khoản chi này được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.

2. Thuế TNCN

Căn cứ Điều 2, Điều 3 Thông tư số 111/2013/TT-BTC, khoản tiền lì xì cho nhân viên trích từ tiền của tổ chức, doanh nghiệp được tính vào thu nhập từ tiền lương, tiền công của người lao động, và tính vào thu nhập chịu thuế TNCN như bình thường.

Ngày đăng: 12/02/2019 Lượt xem: 4.264 In bài viết
[ * ] CÁC BÀI VIẾT LIÊN QUAN
Vừa qua, Quốc hội đã chính thức thông qua và ban hành Luật Quản lý thuế số 38/2019/QH14 ngày 13.06.2019, gồm 17 chương và 152 điều, quy định về việc quản lý các loại thuế, các khoản thu khác thuộc Ngân sách nhà nước, trong đó có một số nội dung thay đổi đáng chú ý như dưới đây
Căn cứ trên Luật Bảo hiểm Y tế sửa đổi có hiệu lực kể từ 01.01.2015, khi có Giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm thì những lần khám bệnh sau đó trong năm, bệnh nhân sẽ được Bảo hiểm Y tế (BHYT) thanh toán 100% chi phí khám chữa bệnh.
Căn cứ theo Nghị định số 38/2019/NĐ-CP, kể từ ngày 01.07.2019, mức lương cơ sở sẽ được điều chỉnh tăng từ 1.390.000 đồng lên 1.490.000 đồng.
Các trường hợp được phép viết tắt trên hóa đơn được quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC hướng dẫn quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ
[ * ] CÁC BÀI VIẾT TÌM KIẾM TỰ ĐỘNG
CÔNG TY TNHH KIỂM TOÁN VÀ THẨM ĐỊNH GIÁ AFA
Địa chỉ: Số 142, đường Xô Viết Nghệ Tĩnh, P. Hòa Cường Nam, Q. Hải Châu, TP. Đà Nẵng
Điện thoại: +84.236.363.3333 Ext: 201 - Email: info@afac.com.vn
Website: http://www.afac.com.vn
afac.com.vn; kiểm toán; audit; kế toán; thuế; Thẩm định giá; afaafac.com.vn; kiểm toán; audit; kế toán; thuế; Thẩm định giá; afaafac.com.vn; kiểm toán; audit; kế toán; thuế; Thẩm định giá; afaafac.com.vn; kiểm toán; audit; kế toán; thuế; afa; Thẩm định giá
Design by: 24hdanang + 0905512238 + MAI ĐỨC TUẤN + 0905512238
Lượt truy cập:  2.236.845
 71